Cố tình khai sai thông tin khi làm hộ chiếu thì có bị gì không?

Cố tình khai sai thông tin khi làm hộ chiếu thì có bị gì không?

Cố tình khai sai thông tin khi làm hộ chiếu thì có bị gì không?

Hộ chiếu không còn là loại giấy tờ quá xa lạ đối với người Việt Nam, nhất là các bạn trẻ. Một trong những bước để làm hộ chiếu là bạn cần phải khai những thông tin cơ bản của bạn thân. Vậy nếu cố tình khai sai thông tin khi làm hộ chiếu thì có bị gì không?

Cố tình khai sai thông tin khi làm hộ chiếu thì có bị gì không? - Gọi ngay để được tư vấn: 028.77777.888

Hiện nay, toàn bộ dữ liệu về hộ chiếu phổ thông đã được cập nhật rất cụ thể. Do vậy, việc phát hiện và ngăn chặn các hành vi khai không đúng sự thật, cũng như các hành vi khác, đều được phát hiện tức thời. Quy định này nhằm ngăn chặn việc một công dân có 2 hộ chiếu.

Khai sai thông tin khi làm hộ chiếu có ảnh hưởng gì không?

Cố tình khai sai thông tin khi làm hộ chiếu thì có bị gì không? 1

Điều 20 Nghị định 73 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội có quy định xử phạt hành vi vi phạm các quy định về xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh cư trú và đi lại.

Theo đó, các đương đơn vi phạm về việc khai không đúng sự thật để được cấp hộ chiếu, giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu, thị thực Việt Nam, thẻ tạm trú, thẻ thường trú… Mức phạt đối với hành vi này được quy định là từ 500.000 đồng đến 2 triệu đồng.

Hiện nay, toàn bộ dữ liệu về hộ chiếu phổ thông đã được cập nhật rất cụ thể. Do vậy, việc phát hiện và ngăn chặn các hành vi khai không đúng sự thật, cũng như các hành vi khác, đều được phát hiện tức thời. Quy định này nhằm ngăn chặn việc một công dân có 2 hộ chiếu.

Trước nay, đối với các trường hợp phát hiện cố tình khai sai thông tin khi làm hộ chiếu đều được cán bộ phỏng vấn hướng dẫn và nhắc nhở. Á Châu xin nhấn mạnh, người dân đã khai báo xong hồ sơ, nhưng phát hiện sơ sót, sai sót… xin đừng hoảng loạn hay lo sợ. Người dân có thể nhờ cán bộ phỏng vấn sửa chữa. Phòng xuất nhập cảnh cũng bố trí riêng một cửa tiếp dân để tiếp nhận và sửa chữa ngay các sơ sót đó.

Muốn chỉ sửa thông tin trên hộ chiếu thì phải làm như thế nào?

Cố tình khai sai thông tin khi làm hộ chiếu thì có bị gì không?

Căn cứ quy định tại mục 2, mục 3 phần I về thủ tục cấp, sửa đổi hộ chiếu Thông tư số 27/2007/TT-BCA  Hướng dẫn việc cấp, sửa đổi hộ chiếu phổ thông ở trong nước theo Nghị định số 136/2007/NĐ-CP ngày 17/08/2007 của Chính phủ về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam quy định:

" 2. Hồ sơ đề nghị sửa đổi hộ chiếu (điều chỉnh họ và tên, ngày tháng năm sinh, nơi sinh, số chứng minh nhân dân trong hộ chiếu; bổ sung trẻ em vào hộ chiếu của mẹ hoặc cha):

- Trường hợp đề nghị điều chỉnh họ và tên, ngày tháng năm sinh, nơi sinh, số chứng minh nhân dân thì nộp 01 tờ khai theo mẫu quy định, kèm bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị pháp lý chứng minh sự điều chỉnh đó.

- Trường hợp bổ sung trẻ em vào hộ chiếu mẹ hoặc cha thì nộp thêm 04 ảnh cỡ 3x4 cm của trẻ em. Việc khai và xác nhận vào tờ khai thực hiện theo tiết a, điểm 1, mục I của Thông tư này.

Hộ chiếu đề nghị sửa đổi còn thời hạn ít nhất một năm.

Lượt tham khảo: 6192

Date:

Gọi ngay để được tư vấn: 028.77777.888 - Cố tình khai sai thông tin khi làm hộ chiếu thì có bị gì không?
Cố tình khai sai thông tin khi làm hộ chiếu thì có bị gì không? Cố tình khai sai thông tin khi làm hộ chiếu thì có bị gì không?